Somo la pili. Kosa la wa Mataifa. Kanisa la Rumi. Jiji la Rumi. Wakati ule wa Paulo, Jiji la Rumi ndio lilokuwa kubwa kuliko yote duniani, likiwa na wakazi zaidi ya milioni moja. Kulikuwa na mchanganyiko wa makundi mbalimbali ya kikabila, lugha na dini wengi wa watu walikuwa ni watumwa. Wamisionari wa kwanza katika Rumi. Hatuwezi kujua ni mtu gani aliyekuwa wa kwanza kupeka injili katika Rumi. kuli siku ya Pentekoste Wayahudi walikuwepo kutoka Rumi, Matendo sura ya pili, mstari wa kumi. Wale waliokuwa wamebadilishwa na au kuokoka kwa hakika Walichukua ujumbe wa injili wakati wa kurejea Rumi. Tangazo lao kwamba Masihi alishakuja lilisababisha mshangao na utata. Injili ilisambaa kwa haraka miongoni mwa mataifa ambao tayari walikuwa wanaheshimu dini ya Kiyahudi. Kanisa la wamataifa Ingawaji Wayahudi wanatamkwa kwenye sehemu za barua hii, kanisa lilokuwa Rumi lilikuwa na wingi wa watu wa mataifa. Paulo aliwaita wa mataifa katika sura ya kwanza mstari wa 13 hadi 15, na akasema kwamba kwa sababu alikuwa ni mdeni kwa Wayunani na watu wote waliojulikana kama wa mataifa alikuwa tayari kuhubiri ubiri kwa Warumi. Hata hivyo, ushawishi wa Kiyahudi katika kanisa la Rumi ulikuwa wenye nguvu sana. Kwa kuwa waamini wa kwanza katika eneo hilo walikuwa ni Wayahudi, inawezekana kwamba injili ilikuwa bado haijaelezwa kwa ufasaha katika njia ambayo ingewaonyesha waamini uhuru wao wa kutoka katika sheria za Kiyahudi. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya pili. Kwa kuwa kusudi la Paulo lilikuwa ni kuendeleza kazi ya kimisheni, swali ambalo kwa kawaida ni lazima lingejitokeza ni je, kila mtu kweli anahitaji kuhesabiwa haki kwa njia ya imani? Pamoja na hayo, kuna mambo ambayo sio kila mtu anayahitaji. Watu walioko sehemu za maeneo ya barafu ya Aktiki hawahitaji mtu yeyote awaletee barafu, na watu wanaoishi kwenye majangwa hawahitaji mchanga. Labda mtu anaweza akafikiria kwamba kuhesabiwa haki kwa njia ya imani sio kitu ambacho kila mtu katika dunia hii lazima ahitaji. Inawezekana baadhi ya watu wamekuwa wakiishi kwenye maisha ya haki na tayari umekubaliwa na Mungu. Sehemu ya ya ya pili ya barua sura ya kwanza mstari kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa ishirini imeandikwa ili kuonyesha kwamba kila mtu anahitaji kuhesabiwa haki kwa njia ya imani na kwa hiyo wanahitaji ujumbe unaohusiana na hilo. Jambo kuu katika sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa ishirini kila mtu katika ulimwengu huu amekiuka matarajio na mahitaji ya Mungu na yuko chini ya laana. Hakuna mtu yeyote anayeweza tena kuokolewa kwenye msingi wa kutimiza matarajio na mahitaji ya Mungu, kwa sababu kila mtu tayari alishakuwa mkiukaji wa mambo yote. Mutasari wa sura ya kwanza, mstari wa kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa ishirini. Kwanza Paulo anaelezea hali ya wamataifa wapagani waliokuwa hawana neno la Mungu lililovoviwa kwao, na inaonyesha kwamba walikuwa wamekataa kuwa na ufahamu wa Mungu aliyowaonyesha kwenye uumbaji. Kisha anaelezea hali ya Waisraeli ambao walikuwa na neno la Mungu lilokuwa limeandikwa lakini hawakulitii. Anahitimisha kwa kuelezea hali ya ujumla ya dhambi ya dunia. Hitimisho ni kwamba dunia yote ina hatia mbele za Mungu. Injili inahitajika kwa sababu hakuna mtu yeyote anayeweza kuokoka kwa kuwa anastahili mwenyewe kwa ajili ya masomo haya, sehemu ya pili, sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa ishirini itagawanywa kwenye vifungu vitatu. Kwenye somo hili tutajifunza kifungu cha kwanza, sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi thelathini na mbili kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya ya pili, kifungu cha kwanza sura ya kwanza mstari wa 18 ni aya ya mpito kati ya kifungu hiki na kifungu kilichotangulia. Jambo kuu katika sura ya kwanza mstari wa 18 hadi 32: mataifa walikuwa na msingi wa ufahamu wa Mungu lakini wakaukataa huo ufahamu na kugeukia kwenye kuabudu salamu, wakawa watu waliokengeuka sana. Mwanafunzi atapaswa kusoma sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi thelathini na mbili. Maelezo ya aya kwa aya sura ya kwanza mstari wa kumi na nane: Mungu amewapa ufahamu wa msingi kuhusiana na yeye mwenyewe wanaokandamiza ukweli. Hii inaonesha kwamba walikuwa na sehemu ya ukweli, kama aya inayofuata inavyoelezea. Hukumu yao ni kwamba wameukataa ukweli waliokuwa nao. Neno uwasi linaelezea kosa la kidini na linajieleza lenyewe, kama kuabudu sanamu, ibada ya kuabudu zaidi kiumbe kuliko kumwabudu Muumbaji. Sura ya kwanza sura kumi na tisa hadi ishiri na tatu. Uovu inamaanisha ukaidi wa maadili na inaoneshwa kwenye swala la uasherati na uovu, sura ya kwanza mzao ishirini na nne hadi thelathini na mbili ukweli unao ukandamiza umebainishwa kwenye sura ya kwanza mstari wa ishirini unahusisha ufahamu wa mamlaka ya Mungu uliokuwa juu yao. Mfumo wao wa maisha unadhihirisha kwamba wanayakataa mamlaka ya Mungu katika ulinganifu. Maisha ya kuishi kwa kumfanania Kristo Yanaonesha kujisalimisha na kujikabidhi kwenye mamlaka ya Mungu kwa pamoja katika yale anayoyatenda na yale ambayo ayatendi. Aina za ufunuo maalumu na wa msingi. Je, kuna baadhi ya njia gani ambazo ukweli wa Mungu hudhihirishwa kwa watu wote? Kwa kuwa umedhihirisha ukweli kwa njia nyingi. Tunazungumzia kuhusu aina mbili: ufunuo wa msingi na ufunuo maalumu. Paulo anarejelea kwenye hizi aina mbili kwenye kitabu cha Warumi ngawaje waje, sio kwa kutumia maneno haya. Ufunuo wa jumla ni kila ambacho tunaweza kukifahamu kuhusiana na Mungu kwa kuangalia uumbaji wake. Tunauona ujuzi wa ajabu na wa kushangaza na nguvu za Mungu katika uumbaji wa ulimwengu. Tunaona umuhimu wa Mungu katika njia ile ambayo mwanadamu ameumbwa, ukweli kwamba tunaweza kufikiri na kuwa na sababu, tunaweza kukubaliana na uzuri na tunaweza kuelezea tofauti kati ya jema na baya, ingawaje siyo ya uhakika, inatuonyesha kwamba muumbaji wetu anazo sifa hizo katika kiwango cha juu. Tunajua kwamba Mungu anaweza kufikiri na kuwasiliana kwa sababu tunao huo uwezo. Ona Zaburi 19 mstari mstari wa wa kwanza hadi nne. Na Zaburi tisini na nne mstari wa tisa. Kwa kuwa ufunuo wa msingi unaonesha kwamba Mungu anaweza kuzungumza, tunatambua kwamba ufunuo maalumu unaweza ukatokea. Mungu ni nafsi, hatusemi hapa kumaanisha kwamba Mungu ni mwanadamu; yeye ni kama mwanadamu katika uwezo wa kufikiri dhamira na kuzungumza badala ya baadhi ya nguvu binafsi isiyokuwa ya kawaida, na mwenye uwezo wa kuzungumza na viumbe wake wenye busara. Hiyo inatusaidia sisi kutambua kwamba kunaweza kuwepo na jumbe mbalimbali kutoka kwa Mungu na hata kitabu kutoka kwa Mungu, kupitia ufunuo wa msingi hata bila ya maandiko watu wanajua kwamba Mungu yupo na kwamba unapaswa kumutii, na pia kwamba tayari walisha acha kumutii ya Rumi sura ya kwanza mstari wa ishirini. Lakini au tuelezei ni kwa jinsi gani tutaweza kuwa kwenye uhusiano sahihi na Mungu unatuonyesha hitaji maalumu tunalohitaji kwa ajili ya ufunuo maalumu, kwa sababu unaonyesha kwamba watu ni watenda dhambi na wasiwe na udhuru mbele ya mumba wao. Ufunuo wa msingi unatuonyesha kwamba utu wa binadamu umeanguka na una hatia. Ufunuo maalumu unatoa ufafanuzi ni kwa nini utu wa binadamu umefikia kuwa katika hali hiyo. Ufunuo maalum ni ukweli unaodhihirishwa kwenye uvuvio wa Biblia na kwenye kuwa mfano halisi wa mwili wa Kristo. Ufunuo maalum unaelezea tabia ya Mungu unafafanua anguko la mwanadamu na dhambi na ni kwa jinsi gani tunaweza kupatanishwa tena na Mungu? Kifungu cha kujifunza Warumi, sehemu ya pili kifungu cha kwanza mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya. Je, ufunuo maalum unatueleza nini zaidi ya kile tunachokijua kutoka katika ufunuo wa msingi? Sura ya kwanza, mstari wa kumi na tisa Kwa kuchunguza uumbaji tunauona ukweli kuhusiana na Mungu. Hata wanafalsafa wa Kiyunani walikiri kwamba ni lazima kuna aina fulani ya akili za kimungu ambazo zinaongoza ulimwengu. Sehemu muhimu sana ya uumbaji ni ile inayohusiana na asili ya mwanadamu. Tunauona ukweli kuhusiana na uwepo wa asili ya Mungu kwa kuangalia kwamba mwanadamu anao utashi wa kutambua mema na mabaya. Ona sura ya kwanza mstari wa 32. Je, ni jambo gani ambalo tunaweza kulifahamu kuhusiana na Mungu tunapomwangalia mwanadamu, sura ya kwanza mstari wa 20. Tangu uumbaji, watu wanatambua kwamba ameumbwa na kwamba Mungu anazo nguvu za kiungu na mamlaka juu yao. Huu ni ufahamu wa kutosha wa kufanya kwao kumkataa Mungu kusiwe na udhuru. Watahukumiwa kwa haki kwa ajili ya dhambi zao. Unajijua kwamba wanahatia kwa ajili ya uasi wao. O, una maelezo ya sura ya kwanza mstari wa 32, ukweli kwamba wanajua mambo haya yote kuhusu Mungu na wao wenyewe kuna waacha bila ya kuwa na udhuru. Haki ya Mungu inahitajika kwamba dhambi ni lazima ioneshwe kwa wazi na kwa hiari kabla ya kuadhibiwa. Ni muhimu pia kwamba ufahamu waliokuwa nao ulikuwa unatosha kwa ajili ya wao kuweza kufanya uchaguzi ulio bora zaidi. Kama ingekuwa haiwezekani kwa hao kuchagua kufanya vinginevyo au tofauti na hapo, basi hawangeweza kukaa wasiwe na udhuru. Mungu yuko hapa akijieleza kuhusu yeye mwenyewe kwa majadiliano zaidi kuhusiana na dhana hii, ona sehemu ya angalizo kwenye somo la tisa iliyopewa kichwa cha habari haki ya Mungu kwenye mashitaka. Takriban kila tamaduni ulimwenguni inadhana kwamba kuna Mungu mkuu aliyeumba ulimwengu. Kwa kawaida wanaabudu nguvu zingine zisizo za kawaida badala ya Mungu kwa sababu wanajua kwamba wametengwa na Mungu mkoo. Paulo hakujaribu kuthibitisha kuwepo kwa Mungu bali alionyesha kwamba kuwepo na mamlaka ya Mungu yanajulikana katika kila utamaduni. Ujuzi huu unasababisha kuwa na uhakika wa hatia. Kuna mapungufu kwenye ufunuo wa msingi. Kumtoa Kristo na Injili hakutafahamika ila kwa njia ya ufunuo maalum. Pia dunia iliyoumbwa haimwonyeshi Mungu kwa njia iliyo sahihi, kwa sababu iko chini ya laana ya dhambi na haionyeshi kabisa muundo wake wa asili. Uumbaji ni kama upakaji mzuri sana wa rangi ambao umewekewa alama ya mguu wa matope juu yake, umeharibiwa, lakini sehemu yake ya uzuri wa asili bado imebakia ikionyesha jambo fulani kuhusiana na mchoraji. Sura ya kwanza mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili. Mungu anastahili kwamba mtu amheshimu kama Mungu, yaani kuabudu na kuwa na shukra, yaani kumpa sifa, lakini walikataa mamlaka yake kuliko kuwa na shukurani kwa kila ambacho walikuwa wamepokea kutoka kwake. Walitaka wao wenyewe wawe miungu wakijitualia sifa kwa yale yote waliokuwa nayo. Kudai kuwa wao ni miungu ni upumbavu. Mioyo yao iligeuka kuwa giza. Moyo unawakilisha mapenzi na utiifu wa mtu, nuru inawakilisha ukweli. Kwa kuwa waliokataa ukweli, walikosa pia na uwezo wa kuuona, walikosa ufahamu wa kiroho na mambo ya milele. Kwa hiyo pia hawakuweza kuelewa ulimwengu wa kimwili kwa usahihi wake. Sura ya kwanza mstari wa ishirini na tatu na wa ishirini na tano. Kutazama wenyewe na kutazama ulimwengu wa kimwili na kumkataa muumbaji kuliwasababisha kutengeneza miungu ambayo ilitengeneza asili ya maanguko yao wenyewe. Utukufu uliokuwa unamuhusu Mungu pekee waliuhamisha kwenye viumbe wengine, ili kuepukana na uwajibikaji wao kwa muumbaji. Waliukana uwepo wake na wakaheshimu viumbe. Mtazamo huu hasi ndio msingi kwa mageuko ya kisasa na ya ubinadamu. Kama watu wajitengeneza wenyewe, basi wanaweza wakajiwekea malengo yao, thamani zao na maadili yao wenyewe. Asili ya ibada ya sanamu ni kutumikia na kuabudu kitu ambacho Mungu amekiumba. Kutumikia kitu ni kule kukipa nafasi ya kwanza katika maisha na kupanga maisha yayende kwa kufuata kipaumbele hicho. Kwa budu kitu ni kukitegemea na kukipa heshima ambazo ni za Mungu peke yake. Ibada ya sanamu upata utoshelevu wake kutokana na vitu ambavyo muumbaji peke yake anatoa. Hali ya sasa ya kupenda mali na vitu ni ibada ya sanamu. Mtu hawezi akaheshimu mali na vitu bila kupunguza kumuheshimu. Je, wa mataifa wanajihusishaje na kumufahamu Mungu? Sura ya kwanza mstari wa ishirini na nne. Aya hii inatoa utangulizi wa mada ambayo imepanuliwa kwenye sura ya kwanza mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na saba. Pendo la kuabudu sanamu kwa kawaida inajieleza kwenye uasherati ikiwa ni pamoja na dhambi zote za ngono au kujamiana. Dhambi ya ngono au kujamiana hufanya tamaa za mwili kuwa ni kipaumbele, lakini inauvunjia heshima mwili kwa sababu mwili unapaswa uwe mtakatifu na ujikabidi kwa ajili ya utumishi wa Mungu. Sura ya kwanza, mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na saba. Washirati ni matokeo ya asili ya kujitukuza na kuruhusu tamaa za mwili zitawale wakati tamaa zinapotawala zinakuwa zimepotoshwa kwa kuwa mtu hawezi kumpenda mtu mwingine yeyote kwa usahihi au kufurahia kitu chochote kwa usahihi hadi awe amempenda na kumfurahia Mungu kwa hali ya juu sana. Sura ya kwanza, shina inatambulisha somo hili na inaonyesha muunganiko ulioko kati ya uasherati na kumkataa Mungu. Dhambi zote ni upotoshaji wa kitu kizuri alichokifanya Mungu. Upotovu wa ngono au kujamiana uko wazi zaidi kuliko baadhi ya dhambi zingine. Kwa jinsi mtu anavyozidi kujiondoa na kuwa mbali na njia za Mungu hufanyika zaidi kuwa mkatili, mkorofi na mpotovu. Baadhi ya watu hufikiri kwamba kuna tamaduni na mila zinazoishi maisha mazuri kwa kuwa hazijaingiliwa na ustaarabu wa kisasa. Ukweli ni kwamba watu wengi wenye kudumisha mila hizo wanaishi katika hofu ya kifo na mambo ya mizimu, wanatenda matendo ya mila za kikatili na wanapata mateso ya upotovu yatokanayo na mfumo wa maisha ya upotovu wa dhambi. Mwanadamu aliumbwa ili atumike kwa ajili ya uhusiano na Mungu ikiwa atakuwa ametengwa na Mungu, hawezi akawa vile ambavyo ubinadamu ulikuwa umekusudiwa uwe. Huwa ni mdhaifu hata kwenye ni maadili yake binafsi. Maadili kuhusiana na mwanaume na mwanamke hayawezekani kufikiwa kwa mtu asiye na Mungu. Upotovu wa dhambi ya zinaa ni wa kupindukia mipaka lakini kila mtu ameathirika kwa kupotea kwa ubinadamu wa kweli kwa njia nyinginezo pia. Kumukataa Mungu kama Mungu ni sawa na kumukataa binadamu kama binadamu. Kukataa kumwabudu Mungu ni sawa na kuukataa ubinadamu wako mwenyewe. Jambo lilo kinyume ni kwamba wale wote wanaoabudu kiumbe wameishia kwenye upotovu hata dhidi ya kiumbe mwenyewe kinyume na kile kilichokuwa cha asili. Kama watu wanajiruhusu wenyewe kutawaliwa na tamaa za mwili, tamaa hizo huingia kwenye hatua ambazo si za kawaida za hali ya juu sana. Ni jambo la ajabu kwamba kama mtu atakuwa na tamaa za mwili bila kumtii Mungu, ataukosesha mwili wake heshima. Sehemu za mwili ambazo watu huwa wanaziabudu kwenye dhambi ya ngono au kujamiana ni sehemu zile zile ambazo wanazitaja wanapokuwa wanataka kusemea kitu kibaya au kudhalilisha. Kwa kawaida, wanawake sio wepesi kiasi cha kufikia wanaume kwa ajili ya uasherati na upotofu. Kwa sirika yao wanataka kulinda utimilifu wote wa familia neno hata wanawake wao, linaonyesha kwamba uharibifu wa jamii yao kwa ajili ya uasherati ulikuwa umekamilika. Je, kuna aina gani za upotovu ambazo ni za kawaida katika jamii yako? Hali ya dhambi walioingia inaitwa malipo, ndivyo walivyostahiki kwa haki hali ya wenye dhambi ni adhabu ifaayo kwa ajili ya dhambi. Wanapata mateso na aibu inayoongezeka. Tama zao haziwezi kutoshelezwa. Kuna matokeo mabaya kwa sababu ya ufisadi wao. Jibu la Kikristo kwa dhambi ya ushoga: hakuna ushahidi kwamba Bibilia inatambua uwalali wa kupenda kufanya vitendo vya ushoga au usagaji. Kama ingekuwa ndio hivyo, tumetegemea tukute mafundisho katika maandiko yote, kama ilivyofanyika kwenye kila aina ya mahusiano ya kibinadamu, mfano wa ume kwa wake, wazazi na watoto, wananchi na serikali. Badala yake hakuna aya hata moja katika bibilia inayoonyesha uwezekano wa kuwepo kwa uhusiano wa aina hiyo ambayo unakubaliwa kwenye macho ya Mungu. Sio maajabu, sio hisia za upendo au mvuto kati ya wanadamu wawili au mapambano kati ya roho zetu, ambayo yamekatazwa kwenye maandiko. Ukweli ni kuwa Mungu anatuambia kwamba yuko karibu sana na wanaoumia mioyo yao waliochanganyikiwa na walioko kwenye majaribu. Dhambi inachotokeza wakati tunapokaribisha ndani mwetu mawazo ya tamaa, Yakobo sura ya kwanza mstari wa 15, au tunapojihusisha na tabia iliyo nje ya mpango wa Mungu. Jibu linalofaa kutoka kwa kanisa kuhusiana na ushoga ni li lazima lihusishe na upendo wenye huruma, ukweli wenye upole na unyenyekevu thabiti. Kuwapenda watu wengine inamaanisha kuwajali na kuendeleza upendo wa Kristo hata kama watakuwa wamebadilika au hawajabadilika kutoka kwenye hali ya dhambi zao. Kuwapenda watu wengine inamaanisha ni kuwaona kwa jicho la Kristo kama vile naye alivyotuona na bado anatuona katika dhambi zetu. Mara nyingi ni uhusiano wetu na mtu binafsi ambao awali utamwongoza mtu huyo kwenye uhusiano wa Kristo wezao kukoa. Kitakachofuata baadaye ni kazi ya Roho Mtakatifu ambaye kwa kawaida ufanya kazi ndani ya kanisa ili kurejesha ule ukamilifu. Na bado kumpenda mtu pia inamaanisha kuzungumza ukweli hata kama ukweli huo itabidi kukutana na ukatili au Kutojali. Kushirikisha neno la Mungu kunaweza kumukoa mwanamme au mwanamke kutoka katika maisha yote ya maamuzi mabovu, kuchanganyikiwa, dhambi na mateso. Sio kila mtu anakubali maagizo ya Bibilia. Uvumilivu na upole unapasa kuongoza mijadala yetu kuhusu ukweli wa jambo hili, na tupasa kusikiliza kwa mioyo iliyo wazi na kutumia maandiko kwa upendo na upambanuzi. Tunapaswa kuonesha kwa dhati kumjali mtu ili waweze kuthamini tunachosema. Unyenyekevu wa kweli ni muhimu kwa ujumbe wa Kristo. Unyenyekevu kutokana na kuwa na mazungumzo mda pamoja na Mungu kukubali kukiri na kugeuka kutoka katika dhambi zetu wenyewe na kukubaliana na upendo ulio wa kina wa Mungu kama ilivyojeleza juu ya msalaba. Lazima tuachie upendo na huruma viwe ndio nia yetu, kuliko hofu, hasira na chuki. Kifungu cha kujifunza Warumi, sehemu ya pili, kifungu cha kwanza. Mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya, sura ya kwanza mstari wa 28. Kwa kuwa walikataa kuwa na Mungu katika fahamu zao na katika mfumo wa maisha, akili zao za falsafa ziliharibiwa, pamoja na tabia zao. Kuna msimu wa maneno kwa Wayunani unaoonyesha kwamba kwa kuwa walimkataa Mungu, Mungu aliwaacha wawe katika ule ufahamu aliyoukataa, yani, aliachana na kuwashawishi Mungu alimpa mwanadamu utashi wa bure na akauruhusu ufanye kazi. Baada ya hatua fulani Mungu akaruhusu wale wana ambao wanamukataa yeye kuacha huru mbali na ushawishi wake. Hapo ndipo fahamu zao ufuate mukondo wa uharibifu usiozuiliwa na Mungu, taarifa kwamba Mungu aliwaacha wafuate tamaa za akili zao, sura ya kwanza mstari ishirini na nne na sita, na mstari inaonesha kwamba watu hawa kiualisia walikuwa katika hali mbaya, na walikuwa wamefanya kuchagua mambo ambayo haingewezekana kuyabadili tena. Linganisha na Wathesalonika wa pili sura ya pili mstari wa kumi hadi kumi na mbili. Akili za watu na mawazo yao zimedhurika na kuathirika kwa upotovu. Upotovu huwazuia watu wakati wanapotaka kufanya maamuzi ya kimaadili. Hii husababisha watu kukumbatia na kutetea kabia na vitendo vyao. Je, kuna mifano gani ya udhuru isiyo na maana ambayo watu kutumia kwa ajili ya dhambi zao. Sura ya kwanza mstari 29 hadi 31. Katika aya hizi tunakutana na dhambi za kutisha. Mila na serikali zimezuia tabia hizi, lakini zipo ndani ya moyo wa dhambi wa mwanadamu. Kama vizuizi vya mila na serikali vingekuwa vimeondolewa, watu wengi ungikuta wangigeukia kwa haraka kwenye mambo ya ushenzi na ukatili. Dhambi na maelezo ya wenye dhambi zilizoorodheshwa hapa hazina utofauti mkubwa kwa kila moja, lakini hapa kuna baadhi ya mawazo makuu yaliyotajwa. Udhalimu ni neno la ujumla ambalo pengine limebeba dhambi nyingine zote. Uasherati, aina yeyote ya tendo la uasherati. Uovu pia ni neno la ujumla nalohusiana na matendo mabaya ya tabia mbaya. Tamaa, neno nalotumika zaidi katika maandiko ya Kiunani likirejelea ubinafsi wa ukatili naelezea mtu anayefuatilia mambo yake mwenyewe tu, akiwa na nia ya katika kuharibu mambo ya wengine. Hii inahusisha pamoja na matumizi mabaya ya nafasi ya mamlaka kwa ajili ya kutupatia faida. Ubaya ni hali ya kuwa mbaya, tabia, ukatili, uovu au mwenendo usipofaa kusoga, kutamani vitu vya watu wengine pamoja na kuwa na chuki kwa wale watu walio na vitu vinavyotamanisha. Uuaji, kuvunja sheria, kuwa mtu kwa kupanga ambayo ni matokeo ya hali ya juu sana ya hasira na chuki, fitina ugomvi pengine kutokana na ushindani, baada ulaghai au udanganyifu, unaweza ukawa chambo cha kuponza mtu aingie kwenye mtego. Watu wania mbaya kuwa na chuki tayari kuumiza watu wengine pasipokuwa na sababu yoyote, wenye kusengenya, wenye kukashifu kwa siri, wenye kusingizia tabia ya kudhuru hadhi ya wengine kwa kusema mabaya au mambo maovu juu yao. Wenye kumchukia Mungu wanamwona Mungu kama adui kwa sababu sheria zake zinawahukumu. Wenye jeuri, mtu aina hii ni mwenye kiburi na ukatili. Mtu mudhaifu aliye na tabia hii hupenda kuwatusi watu wengine ambao alistahili awaheshimu. Mtu aliye katika nguvu kubwa ya tabia hii ni mkatili kwa watu wengine, na huchukua malipizi ya kupitiliza kwa wale wanaoshindwa kuonyesha kwake ile heshima anayoitaka. Kutakabari, kiburi, mm, ni mtazamo wa mtu kujinua mwenyewe. Ni shina la maovu yote kwa sababu umshawishi mtu kutawala maisha yake mwenyewe kinyume cha mumba wake. Wenye majivuno, tabia kujivuna au kujikweza. Watu hawa ni wabinafsi kama ataonekana hapa kwamba anazo sifa nyingine, hujikuza kwa kujidanganya kwa gharama ya watu wengine, na kwa umiza wengine. Wenye kutunga mabaya, ni wabunifu kwenye mwendelezo wao wa uovu na mambo ya kuumiza wasiowatii. Wazazi wao, uharibifu wa familia ni matokeo ya dhambi, na unaelekeza kwenye kutengana zaidi kwa jamii. Tabia hii ya dhambi hujidhihirisha mapema kwa mtoto ambaye huasi kwa mamlaka yake ya mwanzo anayoijua. Wasio na ufahamu wa thamani ya maadili, mtu huyu hashawishiki kwa sababu ambazo zimeendana na maadili. Hali hii si kukosa uerevu, lakini ambao ni ulemavu wa hisia ya kimaadili ambayo ni matokeo ya moyo wa uovu mwenye kuvunja maadhano, kukosa uaminifu, kuachana na maadili na mamlaka, kuchukia ukweli halisi ambao haufai kwao na kufanya umimi au ubinafsi kuwa kipaumbele chao huku wakiwa wanavunja ahadi zao, wasiopenda jamaa zao, kinyume cha kuwa na kinga na silika ya upendo. Wanaweza wakaachana na familia zao na kufuata tamaa zao wenyewe. Silika za msingi za upendo zinaweza zikavurugwa, wakaonyanyapaa watu ambao nitegemezi kwa ajili ya ulinzi wao, wasiotaka suluhu, hawataki radhi, wasio na rehema, bila huruma. Wanaweza wakaangalia mateso bila ya kuwa na huruma. Hawabadilishwi kutoka katika njia ya uovu kwa kuona mateso wanayopitia watu wengine. Sura ya Wanajua kabisa kwamba mambo haya ni mabaya. Wapagani au makafiri hawafuati kwa uaminifu hata ule ukweli ambao wanao, wanajua kwamba wako chini ya hukumu. Sio tu kwamba wanaifuata dhambi, bali wanaidhinisha dhambi kwa watu wengine. Hamasa ya jamii hushuka kwa kiwango cha chini sana kiasi kwamba kiwango kingine cha mwenendo na tabia hukubaliana na kuidhinisha uasherati. Mtu ambaye anakubaliana na dhambi kabisa, anajithibitisha mwenyewe kama mtenda dhambi na anawathibitisha wengine kama wenye dhambi. Anaweza akavutiwa na dhambi za watu wengine. Watu walipiga makofi kwa kushangilia mauaji kwenye viwanja vya Rumi. Watu wengi katika nyakati hizi wanafurahia kuangalia vurugu na vitendo vya ngono vya uasherati, wanafurahia kuona watu wanaoendelea kushamiri kwenye viwango vikubwa vya dhambi wanazoweza kufanya. Je, kila sio kokoka yuko hivyo? Sio kila mtu ameweza kufanya kwa ukamilifu dhambi hizi zote. Hata hivyo ubinadamu uliodidimia umekuwa na tabia ya mwelekeo wa kufanya dhambi hizi zote, na inawezekana kila mtu akawa ametenda mojawapo ya dhambi hizi katika hali tofauti. Seneka alikuwa mwanafalsafa wa Kirumi na afisa wa serikali ambaye aliishi wakati wa Paulo. Hakuwa Mkristo na alikuwa hana ufahamu na Bibilia, lakini alifanya utafiti na akaona kwamba nguvu ya kila dhambi iko ndani ya kila mtu. Alisema, maovu yote yako ndani ya watu wote, ingawaji maovu yote kwa nji hayawezi kujulikana kwa kila mtu. Tunaweza tukaona kwamba ufafanuzi wa Paulo kuhusu asiye ukoka unatumika wakati wote na kwenye kila mila. Serikali na taratibu za kijamii zinazuia tabia ya vitendo vingi vya uovu vya watu binafsi. Watu wengi kuichaza mioyo yao na famu zao tamaa za dhambi ambazo hazijionyeshi kwa wazi kwa sababu wanataka kukubaliwa na watu wengine. Watu wana tabia za siri za dhambi zilizoorodheshwa katika kifungu hiki na wana hatia ya dhambi hizi katika mioyo yao. Matumizi ya kifungu, kifungu hiki kimsingi ni ufafanuzi wa watu katika jamii ambao awate wayi kusikia injili. Walikataa kumjua Mungu ambaye amefunuliwa kwenye uumbaji na katika dhamira zao, kisha wakapata kitu kingine cha kuabudu ambacho kiliwawezesha kujihusisha na mambo ya tamaa ya mwili, na tamaa zao zikageuka kuwa upotovu. Kifungu hiki kinaelezea ni kwa nini watu hao wanahitaji injili. Kifungu hiki ni muhimu kwa kila mtu, kwa sababu kinaorodhesha aina nyingi za matendo ya dhambi na kinaonyesha kwamba dhambi hizi zinachukiwa na Mungu. Ni onyo pia kwamba dhambi zote zinatabia na kumpeleka mtu mwenye dhambi mbali zaidi kwenye uovu zaidi. Watu wanaoisikia injili na kuikataa wako kwenye hatari ya kuingia kwenye mchakato unaofanana na kupoteza ufahamu wa lililo jema na baya. Kifungu hiki kinaelezea hali tunazoziona katika jamii zetu wenyewe. Ingawaje injili imeshahubiriwa huko, mila hupata nafasi ya kufanya baadhi ya dhambi zikubalike, ikiwa ni kupuuzia kipimo cha Mungu. Kushuda Shumagi alizaliwa katika nchi ya Georgia katika Ulaya Mashariki. Wazazi wake walikuwa hawaamini kuwa Mungu yupo na hakuwahi kuhudhuria kanisani akiwa mtoto. Maana ya jina lake ni mwipesi kwa hasira na jina lake naendana na tabia yake. Mara nyingi alijikuta katika matata akiwa kijana. Baada ya kupatikana kuwa ana hatia, alifungwa Uhurusi. Miaka miwili baadaye alifunguliwa na kurudi Joja wakati wa Georgia ilipojitenga na Urusi, ini la Shumagi lilikuwa limeharibika vibaya kutokana na ulevi. Daktari alimwambia kwamba asingeishi muda mrefu. Shumagi akawa hana furaha na kaanza kujisikia na kutafuta kumfahamu Mungu. Akawauliza marafiki Wakristo kama wangeweza kumpeleka kanisani kwa mara ya kwanza. Wakamwambia kanisani sio mahali panapomfaa. Ndipo wakamwambia hata hivyo angeweza kwenda kama atawaahidi kuwa hata kuwa mtu anayetafuta kubishana. Alienda na kaukoka akiwa na umri wa miaka 22 maisha yake yalibadilishwa kabisa. Shimagi akaponywa ugonjwa wake wa ini. Hakuwa ametarajia kuoa kwa sababu ya ugonjwa wake, lakini Mungu kampa hatima mpya. Sasa ana mke na watoto, mabinti watatu. Shimagi ni mchungaji na ana huduma ya kufundisha. Maswali ya mapitio, somo la pili la kwanza, je, ni kwa njia gani watu hupokea ufunuo wa msingi? La pili, je, watu wote wanajuaje kuhusu Mungu hata bila maandiko? La tatu, je, ufunuo maalumu ni nini? La nne, je, kuabudu sanamu ni nini? La tano, taja njia mbili ambazo zinaleta madhara ya upotovu wa fikra kwa watu.